Điều kiện các chi phí tính thuế khi chưa phát sinh doanh thu

Thảo luận trong 'Dịch vụ - Giải trí'

  1. bocap123

    bocap123 Member

    Bài viết:
    307
    Đã được thích:
    0
    Khi Doanh nghiệp mới thành lập hoặc bắt đầu thực hiện kinh doanh một ngành nghề mới mà phát sinh các chi phí nhưng không phát sinh doanh thu. Vậy thì Các chi phí đó có được tính là chi phí hợp lý? Điều kiện các chi phí tính thuế khi chưa phát sinh doanh thu. IAC Hà Nội xin chia sẻ như sau

    Điều kiện các chi phí tính thuế khi chưa phát sinh doanh thu


    Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp:


    + Tại Khoản 1 Điều 4 quy định các khoản chi được trừ như sau:


    ““Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế


    1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:


    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.


    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.


    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt…”


    + Tại Khoản 2 Điều 4 quy định các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:


    2.31. Chi về đầu tư xây dựng cơ bản trong giai đoạn đầu tư để hình thành tài sản cố định.


    Khi bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh, doanh nghiệp chưa phát sinh doanh thu nhưng có phát sinh các khoản chi thường xuyên để duy trì hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp (không phải là các khoản chi đầu tư xây dựng để hình thành tài sản cố định) mà các khoản chi này đáp ứng các điều kiện theo quy định thì khoản chi này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.


    Do vậy, Các chí phí phát sinh thực tế đều được tính chi phí hợp lý trừ các khoản chi đầu tư xây dựng để hình thành tài sản cố định khi các khoản chi phi này phục vụ cho sản xuất kinh doanh: như chi phí thuê văn phòng, chi phí lương,…

    :
    Đang tải...

Chia sẻ trang này